สอบถามหน่อยครับ เรื่องของพัดลมหม้อน้ำ

(1/2) > >>

superchen:
เจออาการแปลก ๆ กับพัดลมหม้อน้ำครับ
รถของผม AE101 1.6 Auto 4A-FE ปี96 ตัวสุดท้าย ติดแก๊สแล้ว แบบ Fix-mixed (บางคนชอบสงสัยว่าปี 96 มันเป็น AE110 ไม่ใช่เหรอ ฮั่นแน่ผม เดือนมกรา ปี96 เป็นชุดสุดท้ายจริง ๆ ก่อนเปลี่ยนโฉม)
มีปัญหาอาการที่เจอเมื่อ 2 วันก่อนครับ
คือปกติแล้ว รถเมื่อขับออกมา เวลาเครื่องร้อนได้ที่(ของผมประมาณ เกจ์ความร้อนครึ่งนึง) พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน เพื่อระบายความร้อน เข็มเกจ์ความร้อนผมจะตกเหลือประมาณ 2 ขีดก่อนเย็น ขึ้นมาอีกก็ไม่เกินขีดที่ 4 
แต่เมื่อ 2 วันก่อน อาการเกจ์ความร้อนครึ่งนึง แล้วงานนี้ไม่ตกเลย เลยตรวจสอบ พบว่า พัดลมหม้อน้ำทำงานครับ แต่มันหมุน ไม่เกินหนึ่งนาที มีเสียง "ติ๊ก" แล้วตัดพัดลมหยุดหมุน ไม่ถึงหนึ่งนาที ทำงานใหม่ สลับไปเรื่อย ๆ   อาการอย่างนี้ ไม่ปกติแล้วครับ ตัวผมเองไม่เคยเจอ เคยเจอแต่ไม่ทำงานเลย ซึ่งตอนนั้นมอเตอร์พัดลมเดี้ยงครับ เปลี่ยนพัดลมเลย แต่ครั้งนี้ไม่รู้จริง ๆ ว่าเป็นอะไร

ขอสอบถามดังนี้ครับ
1. อาการนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ตัวอะไรครับ ว่าจะเข้าอู่ แต่อู่นี้เป็นอู่ไม่ใช่อู่ประจำ เลยถามให้พอทราบหน่อยว่าจะเช็คจุดไหนบ้าง จะได้ไม่ถูกหลอก
2. หากอาการดังกล่าวสามารถตรวจเช็คแก้ไขได้ง่าย รบกวน บอกวิธีด้วย หรือมีรูปภาพประกอบจะดีมากครับ
3. อาการนี้เจอกันบ่อยหรือป่าวครับ สถิติเป็นอย่างไร

รบกวนด้วยนะครับ เพราะรถคันนี้เป็นรถคันแรกของครอบครัว ซื้อมือสองมา 3 ปีที่แล้ว ซื้อเพราะไม่มีตังค์ซื้อรถใหม่ จำเป็นใช้รถ มันเก่ามากแล้วแต่พยายามดูแลรักษาประจำ เพราะต้องออกต่างจังหวัดบ่อย เฉลี่ยเดือนละ 3-4 ครั้ง วิ่งวันนึงก็ไม่ต่ำกว่า 50 Km ครับ

Mcdonal:
มันยังหมุนอยู่ แต่หมุนๆ หยุดๆ ใช่มั๊ยคับ
ลองเช็คพัดลมดูก่อนเลย ว่ามันปกตรึป่าว โดยการลองต่อตรงเลยก้อได้ ว่ามันหมุนๆหยุดๆ หรือหมุนไม่หยุด
แล้วจะทราบว่าพัดลมเสีย หรือ เซนเซอร์ที่มันตัดต่อพัดลมเพี๊ยนกันแน่

superchen:
หมุน ๆ หยุด ๆ ตามนั้นครับคุณ Mcdonal  เด๋วจะเช็คครับ ตัวเซ็นเซอร์คือตัวไหนครับ

Thenetxx:
พัดลมหม้อน้ำทำงานครับ แต่มันหมุน ไม่เกินหนึ่งนาที มีเสียง "ติ๊ก" แล้วตัดพัดลมหยุดหมุน ไม่ถึงหนึ่งนาที ทำงานใหม่ สลับไปเรื่อย ๆ

เสียงติ๊กน่าจะเป็นเสียงของตัวลีเล  อยู่ในกล่องด้านขวา ลีเลตัวใหญ่สีเขียว(มั้ง ไอเอบอกมา) ดูว่ามันไหม้ หรือป่าว ถ้าปกติดี

ลองดูใต้จานจ่ายจะมี switch พัดลมหม้อน้ำ เป็นปลั๊ก ถ้าดึงออกพัดลมจะหมุนตลอดที่หมุนกุญแจ on
ลองดึงดู ถ้ามันหมุน ก็น่าจะ switch พัง

ถ้าดึงออกแล้วไม่หมุน อันนี้คงต้องไล่ ว่าระบบไฟ / พัดลม  อันไหนพังล่ะครับ 

^____^
PS. คำตอบจากประสบการณ์ พังมาแล้ว 3 รอบ  T_________T

ถ้าปล่อยไว้นานจะพาลทำให้วาวน้ำตายตามไปด้วย

เพิ่มราคาให้ด้วย

หม้อน้ำมือสอง เชียงกง 1000 +-
ถ้าไปตามร้านส่วนมากจะมีไว้บริการ 1500 +- (รวมค่าแรง)
สวิตพัดลม 400-500  +- ของเทียม ของแท้ลืมไปแระ
วาวน้ำ แท้ 700-900 เทียม 400-650 (รวมค่าแรงถ้ามันแพง)

aumkun05:
โห แพงจัง สาธุ อย่าให้เจอเลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป